พิธีถวายราชสดุดี เนื่องใน “วันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า”
1 min read![](https://i0.wp.com/wp.nrpsc.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/FON_0074_20221123_212354.jpeg?fit=1024%2C683&ssl=1)
ในวันที่ 25 พฤศจิกายนของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พระมหาธีรราชเจ้า ซึ่งลูกเสือจะจัดพิธีร่วมน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณและแสดงความกตัญญูกตเวทิตาธรรม ด้วยการประกอบพิธีถวายบังคมและถวายราชสดุดี รวมทั้งการบำเพ็ญประโยชน์ของลูกเสือ
วันที่ 25 พฤศจิกายน 2565 โรงเรียนนางรองพิทยาคม โดยนางสารภี เลไธสง ผู้อำนวยการสถานศึกษา เป็นประธานในพิธีวางพวงมาลาและถวายราชสดุดี พระบรมราชานุสรณ์ รัชกาลที่ 6 เพื่อเทิดพระเกียรติแด่พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พระมหาธีรราชเจ้า พระผู้พระราชทานกำเนิดลูกเสือไทย “วันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า” โดยมีผู้บังคับบัญชาลูกเสือและลูกเสือเนตรนารีเข้าร่วมกิจกรรม ณ โรงเรียนนางรองพิทยาคม กิจกรรมประกอบด้วยพิธีถวายราชสดุดีและกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์